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MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

JARIDA LA HALI YA HEWA KILIMO
Tathmini ya Machi 21-31, 2026 na Matazamio kwa Kipindi cha Aprili 1-10, 2026

MUHTASARI

® Mvua zinazotarajiwa katika maeneo mengi ya nchi zitaimarisha unyevu wa udongo, hivyo kusaidia katika ukuaji wa mazao na upatikanaji wa malisho, ingawa maji

kutuama yanaweza kujitokeza katika baadhi ya maeneo.

®  Mazao yanatarajiwa kuendelea kukua vizuri katika maeneo mengi nchini, hivyo wakulima wanashauriwa kuendelea na shughuli za mashambani kama vile palizi.

®  Wakulima na wadau wa kilimo wanashauriwa kushirikiana na maafisa ugani katika maeneo yao huku wakiendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa kwa mipango thabiti

ya shughuli za kilimo.

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA KIPINDI CHA
MACHI 21-31, 2026

K atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia

(St. Helena na Mascarene) iliendelea kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini
mwa dunia (Azore na Siberia) ilipungua nguvu. Hali hii ilisababisha ukanda mvua
kusogea kuelekea kaskazini na kuwepo katika maeneo mengi ya nchi na hivyo
kuimarisha mifumo isababishayo mvua katika baadhi ya maeneo. Aidha, uwepo
wa upepo wa bahari wenye unyevunyevu uvumao kutoka mashariki na kuelekea
katika maeneo ya ukanda wa pwani na maeneo jirani uliimarisha zaidi mifumo
isababishayo mvua katika maeneo ya pwani ya nchi yetu na yale ya nyanda za juu
za kaskazini-mashariki. Vilevile, mifumo ya hali ya hewa katika ukanda wa Ziwa
Victoria iliimarika, hali iliyochangia kuongezeka zaidi kwa mvua katika ukanda
huo pamoja na maeneo yanayopakana hususan yaliyopo magharibi mwa nchi.

Viashiria vilivyotajwa hapo juu vilipelekea vipindi vya mvua zilizoambatana na
ngurumo za radi katika maeneo mengi ya nchi. Pia, vipindi vya mvua kubwa

viliripotiwa katika maeneo ya ukanda wa pwani, nyanda za juu kaskazini mashariki

na magharibi mwa nchi.

TATHMINI YA MVUA KATIKA KIPINDI CHA
MACHI 21-31, 2026

atika dekadi hii, maeneo mengi ya nchi yalipata kiasi cha mvua za siku kumi
kati ya milimita 51 hadi 100, hali inayoashiria usambazaji mzuri wa mvua
katika maeneo mengi. Hata hivyo, baadhi ya maeneo katika kusini mwa Dodoma
yalipata hali ya ukavu wa kiasi.
Kiasi kikubwa zaidi cha mvua za dekadi, kati ya milimita 201 hadi 249,
kilirekodiwa katika baadhi ya maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Singida,
hususan Wilaya ya Mkalama, kama inavyooneshwa katika Kielelezo cha 1.
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Kielelezo 1: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Machi 21-31, 2026

TATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA KIPINDI CHA
MACHI 21-31, 2026

atika dekadi hii, kiasi cha mvua kilichopatikana katika maeneo mengi ya
K nchi kiliendelea kuboresha hali ya unyevunyevu wa udongo, jambo ambalo
kwa ujumla linachangia kukuza ukuaji wa mazao. Hata hivyo, maji kutuama
yameripotiwa katika maeneo ya mabondeni, hususan katika baadhi ya maeneo ya
mikoa ya Pwani, Morogoro, Shinyanga na Mwanza, ambapo wakulima
wanashauriwa kuchukua hatua stahiki za kuimarisha mifereji ya maji mashambani.
Katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka, hususan ukanda
wa pwani ya kaskazini, bonde la Ziwa Victoria na sehemu za nyanda za juu

kaskazini mashariki, wakulima wengi waliendelea na shughuli za usimamizi wa
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mashamba kama vile palizi. Mvua zilizopatikana katika baadhi ya maeneo
zimesaidia katika hatua za awali za ukuaji wa mazao.

Katika mkoa wa Morogoro, zao la mpunga liliendelea kuwa katika hatua ya
kuchanua matawi, na mvua iliyopatikana imesaidia katika ukuaji wa zao hili,
hususan katika skimu za kilimo. Wakulima wanahimizwa kuendelea kusimamia
vizuri maji mashambani ili kuongeza uzalishaji.

Katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka, mazao ya
mahindi kwa kiasi kikubwa yaliendelea kuwa katika hatua ya ukuaji wa majani,
huku baadhi ya maeneo kama Tabora yakianza kufikia hatua za uzalishaji, ikiwemo
hatua ya ukomavu wa nta. Katika mkoa wa Dodoma, mazao ya alizeti na mtama
yameripotiwa kutoka katika hatua ya uotaji hadi hatua za awali za ukuaji,
yakisaidiwa na mvua iliyonyesha.

Mazao ya kudumu, ikiwemo kahawa katika mikoa ya Kilimanjaro na Songwe,
yaliendelea kuwa katika hatua ya kuiva kwa matunda. Kiwango kizuri cha
unyevunyevu wa udongo katika kipindi hiki kimekuwa muhimu kwa ukuaji wa
matunda, na wakulima waliendelea na shughuli za usimamizi wa mazao.

Upatikanaji wa maji na malisho kwa mifugo na wanyamapori uliendelea kuimarika

katika maeneo yaliyopata mvua za kutosha, hali iliyochangia kuboresha afya na
hali ya mifugo katika dekadi hii.

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
MACHI 21-31, 2026

wa ujumla kina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito

kiliongezeka kiasi hususan kwa maeneo ambayo yaliyokuwa na ongezeko

la mvua.

MIFUMO YA HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA
KATIKA KIPINDI CHA APRILI 1-10, 2026

atika kipindi hiki, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa du-

nia inatarajiwa kuimarika wakati ile iliyopo kaskazini mwa Dunia inatara-
jiwa kupungua nguvu. Hali hii inatarajiwa kusababisha ukanda mvua kusogea kue-
lekea kaskazini na kuendele kuwepo katika maeneo mengi ya nchi na hivyo kui-
marisha mifumo isababishayo mvua katika baadhi ya maeneo.
Aidha, mifumo ya hali ya hewa inayosababisha upepo wenye unyevunyevu
kuvuma kutoka katika misitu ya Congo kuelekea maeneo yaliyopo magharibi mwa
nchi, nyanda za juu kusini magharibi na kusini mwa nchi inatarajiwa kuimarisha
zaidi mifumo isababishayo mvua katika maeneo hayo hususan katika kipindi cha
siku tano za mwanzo za dekadi.

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI
CHA APRILI 1-10, 2026

M aeneo ya kanda ya Ziwa Victoria (Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza,
Simiyu na Mara), pwani ya kusini (Mtwara na Lindi) yanatarajiwa kupata
mvua zinazoambatana na ngurumo za radi katika maeneo machache.

Tathmini ya Machi 21-31, 2026 na Matazamio kwa Kipindi cha Aprili 1-10, 2026

Nyanda za juu kaskazini-mashariki (mikoa ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro),
kanda ya kati (Dodoma na Singida) yanatarajiwa kupata vipindi vya mvua katika
maeneo machache.

Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, Maeneo ya kaskazini mwa Morogoro, Pwani
na Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) yanatarajiwa kupata
mvua katika maeneo machache.

Magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora), nyanda za juu Kusini-
magharibi (Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa), kanda ya kusini (Ruvuma
na maeneo ya kusini mwa Morogoro) yanatarajiwa kupata mvua zinazoambatana

na ngurumo za radi katika baadhi ya maeneo.

HALI YA HEWA KILIMO:

MATARAIJIO NA USHAURI KATIKA KIPINDI CHA
APRILI 1-10, 2026

I I ali ya mvua inayotarajiwa katika maeneo mengi nchini itaongeza unyevu
nyevu katika udongo na kusaidia ukuaji wa mazao.
Ushauri:

e Maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua (kanda ya ziwa
Victoria, Pwani ya Kaskazini na Nyanda za juu Kaskazini
Mashariki): Hali ya mvua zinazoambatana na ngurumo za radi
inayotarajiwa zitasaidia katika ukuaji wa wa mazao na shughuli za palizi.
Wakulima katika maeneo haya wanashauriwa kuendelea kufuatilia
taarifa za hali ya hewa za kila siku kwa mipango thabiti ya shughuli za
kilimo.

e  Maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua (nyanda za juu Kusini
magharibi, mikoa ya magharibi, Pwani ya kusini na Kanda ya
kusini): Mvua zinazotarajiwa katika maeneo haya zitasaidia ukuaji wa
mazao. Wakulima wanashauriwa kufuatlia hali ya mazao na pia
kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku.

e Malisho na upatikanaji wa maji kwa wafugaji:  Wafugaji
wanashauriwa kupanda majani ya malisho na kuvuna maji ya mvua kwa
ajili ya matumizi ya baadae.

e Wavuvi wa Samaki baharini na maziwa makuu: Wavuvi
wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za kila siku
ili kujua wakati sahihi wa kufanya shughuli za uvuvi kutokana na

uwezekano wa kujitokeza mawimbi makubwa na upepo mkali

HALI YA MAJI INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI

CHA APRILI 1-10, 2026

ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito vinatara-
jiwa kuendelea kuimarika kutokana na hali ya mvua inayotarajiwa. Jamii

inashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae.
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